bảo hiểm y tế có bắt buộc không

Giải đáp thắc mắc bảo hiểm y tế có bắt buộc không?

Bảo hiểm y tế là hình thứ bảo hiểm bắt buộc được dụng với các đối tượng theo quy định của Luật bảo hiểm y tế để chăm sóc sức khỏe do Nhà nước tổ chức thực hiện.

Khi y học ngày càng hiện đại thì dịch vụ chăm sóc sức khỏe của con người càng được chú trọng hơn. Tuy nhiên, không ai cũng đủ điều kiện để được hưởng dịch vụ y tế chăm sóc tốt nhất với lý do viện phí quá đắt vượt quá khả năng chi trả của nhiều người. Để giải quyết vấn đề đó, Nhà nước đã tổ chức Quỹ bảo hiểm y tế hỗ trợ tiền khám, chữa bệnh cho người tham gia.

Vậy bảo hiểm y tế có bắt buộc không?

Theo Điều 12 Luật bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế như sau:

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

b) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.

>> Có thể bạn chưa biết: Mua bảo hiểm y tế 1 năm bao nhiêu tiền?

bảo hiểm y tế có bắt buộc không

Thẻ bảo hiểm y tế

2. Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:

a) Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng;

b) Người đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày; người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng;

c) Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng;

d) Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao  gồm:

a) Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

b) Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp hàng tháng từ ngân sách nhà nước;

c) Người đã thôi hưởng trợ cấp mất sức lao động đang hưởng trợ cấp hàng tháng từ ngân sách nhà nước;

d) Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

đ) Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp đương nhiệm;

e) Trẻ em dưới 6 tuổi;

g) Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng;

h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

i) Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ;

k) Thân nhân của người có công với cách mạng, trừ các đối tượng quy định tại điểm i khoản này;

l) Thân nhân của các đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều này;

m) Người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật;

n) Người nước ngoài đang học tập tại Việt Nam được cấp học bổng từ ngân sách của Nhà nước Việt Nam.

>> Bạn có biết: Vì sao thẻ bảo hiểm y tế không ghi ngày hết hạn trên thẻ?

bảo hiểm y tế có bắt buộc không

Tham gia bảo hiểm y tế để được hưởng quyền lợi chăm sóc sức khỏe tốt nhất

4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

a) Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;

b) Học sinh, sinh viên.

5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

Gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.

Vì vậy, nếu bạn không thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì việc đóng bảo hiểm y tế dựa trên sự tự nguyện của bạn.

Nhiều người vẫn có tâm lý không muốn mua bảo hiểm y tế vì nghĩ rằng không cần dùng đến. Nhưng chẳng may những lúc ốm đau cần sử dụng đến thì lại không có. Kết quả là phải trả quá nhiều tiền cho những lần nhập viện mà không nhận được bất kỳ khoản tiền trợ cấp nào. Chính vì vậy, không mua bảo hiểm y tế không tiết kiệm tiền như chúng ta vẫn nghĩ.

Đánh giá bài viết

Giải đáp thắc mắc bảo hiểm y tế có bắt buộc không?
Đánh giá bài viết

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *